
SEHEMU YA 4 YA SHERIA 

Usajili wa Wadau 
Usajili wa wadau unafanyika kwa mujibu wa 
kifungu na 16(5)()(b) na (c) ambacho 
kinampa Msajli wa Bodi ya Maziwa madaraka 
ya kuweka na kutunza orodha ya wadau, 

 
Kifungu cha 17(1) kinato amri ya kusajiliwa 
kwa mtu yeyote ayeshughulikia maziwa, 

 
Kifungu cha 18 na 19 kinaipa Bodi uwezo wa 
kukataa kumsjili mtu asiyetimiza masharti. 
Usajili utafanywa na msajili wa Bodi au 
wakaguzi watakaoteuliwa na Bodi. 
Leseni ya usajili unakwisha muda wake kila 
mwaka na itahuishwa kwa kulipia (retention) 
 

SEHEMU YA 5 YA SHERIA 

Makosa na adhabu 
Adhabu kwa Makosa ya kumzuia mfanyakazi 
wa Bodi ya Maziwa katika kutekeleza Sheria hii 
zimetajwa katika kifungu cha 24 cha Sheria hii 
ambazo ni: 

 
 Kutozwa faini ya shilingi laki moja au 

kutumikia kifungo kisichopungua miezi 6 au 
kupewa adhabu zote mbili. 

 Adhabu kwa Makosa ya kutofuata Sheria 
hii zimetajwa katika kifungu cha 25 (1−3) 
cha Sheria ambazo ni: kutozwa faini 
isiyopungua shilingi elfu hamsini au 
kutumikia kifungo kisichopungua miezi 
minne au kupewa adhabu zote. 

 

SEHEMU YA 6 YA SHERIA 
Matumizi ya Fedha 

 
Sheria imeanzisha mfuko wa maendeleo wa 
tasnia ya maziwa (Dairy Industry Development 
Fund) ambao umetajwa katika kifungu cha 26 
(1−2) cha Sheria na utasimamiwa na Bodi ya 
maziwa. 
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SHERIA YA MAZIWA, 2004 
(SURA YA 262) 

Kazi za mfuko huu zimetajwa katika kifungu 27 
(a−c) ambazo ni: 

 Kugharimia shughuli za Bodi na Baraza la wadau 

 Kusaidia katika shughuli mbalimbali za 
kuendeleza tasnia ya maziwa. 

 
SEHEMU YA 6 YA SHERIA 

Kanuni zilizoko chini ya Sheria ya maziwa 
ambazo tayari Waziri amezitunga ni: 

 The Dairy Industry (Tanzania Dairy Board Financial 
and Staff) Regulations, 2007 

 The Dairy Industry (Registration of Dairy 
Stakeholders) Regulations, 2007 

 The Dairy Industry (Duties and Powers of the Dairy 
Inspectors and analysts) Regulations, 2007 

 The Dairy Industry (Raw Milk Transportation) 
Regulations, 2007 

 The Dairy Industry (Raw Milk grading and Minimum 
quality and safety Requirements) Regulations, 
2007 

 The Dairy Industry (Treatment and Disposal of Unfit 
Milk Regultions, 2007 

 The Dairy Industry ( Import and Export of Milk and 
Milk Products Regulation, 2012 
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SHERIA YA MAZIWA, 2004 (SURA YA 262)  

Historia 

1961−1965 shughuli za uzalishaji na usindikaji wa maziwa 
zilisimamiwa na Bodi za kanda. Wakati huo  
mashamba makubwa ya watu binafsi pamoja na 
viwanda vya kusindika maziwa ndiyo vilitawaliwa na 
wafugaji walimiliki asilimia 25−40 ya viwanda hivyo.  

 
1965 ilipitishwa Sheria mpya ya maziwa na Sheria 
hiyo iliunda Bodi ya Maziwa ya Kitaifa (national dairy 
Board-NDB) na Bodi hiyo ilifanya kazi mpaka  
mwaka1973. 
 
1974 iliundwa Mamlaka ya Maendeleo ya Mifugo 
(Livestock Development Authority - LIDA). Mamlaka 
hii iliunda taasisi chini yake zikiwemo Kampuni ya 
Mashamba ya Ng’ombe wa Maziwa (DAFCO), Kam-
puni ya Kusindika Maziwa (TDL), n.k. DAFCO na TDL 
ndizo zilisimamia tasnia ya maziwa. DAFCO ili-
simamia mashamba ya ng’ombe wa maziwa na TDL 
ilishughulika na usindikaji wa maziwa na bidhaa zake 
katika viwanda vyake saba (7). Wakati kampuni hizi 
zinafanya kazi ndiyo wakati nchi yetu ilikuwa  inaz-
alisha aina zote za bidhaa za maziwa.  
 
1980 hadi mwanzoni mwa 1990 yalitokea  mabadiliko 
ya sera za kiuchumi  nchini mbayo yalisababisha 
kutaifisha viwanda na baadhi ya mashamba ya 
kufugia ng’ombe wa maziwa na hadi kufikia mwaka 
1998 viwanda vyote vya kusindika maziwa nchini 
pamoja na baadhi ya mashamba ya ng’ombe wa 
maziwa vilikuwa vimetiafishwa. Na wakati huo ndipo 
soko la maziwa lisilo rasmi likaanza kutawala hali hii 
ilisbbisha tasnia ya maziwa kutoratibiwa ipasavyo 
kwani tsania ilikuwa haina msimamizi maalum. 

1998  wadau  wa  maziwa  walikutana  mjini   Arusha 
na waliona kuwa ni vyema tasnia ya maziwa kuwa 
na msimmizi na hivyo ilimuliwa Sheria ya maziwa ya 
mwka 1965 Sura ya 590 mbayo kwa wakati huo 
ilikuwa hifanyi kazi irekebishwe ili tasnia iweze kupata 
msimmizi. 

 
2004 Sheria mpya ya Maziwa Sura ya 262 ilipitishwa 
na Sheria hiyo ndiyo iliyoanzisha Bodi ya maziwa 
Tanzania 

 

 

SEHEMU YA 2 Y A         SHERIA 
Baraza 

Sheria imeanzisha Baraza (Annual Council 
ambalo limetajwa katika kifungu cha 4 cha Sheria 

   Kifungu cha 5 cha Sheria kimetaja Wajumbe wa  
Baraza ambao ni kama wafuatavyo: 

 Mwenyekiti ambaye huwa anateuliwa na Waziri 
wa maendeleo ya Mifugo na Uvuvi 

 Mwakilishi 1 wa vikundi  vya wadau 
vinavyotambuliwa kutoka kila wilaya 

 Mwakilishi 1 wa vyama vya kitaifa vya wadau 
yaani Wazalishaji, Wasindikaji, na Walaji 

 Wawakilishi wa Wizara na Mashirika 
yanayohusika na maziwa(Wizara ya Mendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi, Wizara ya Sheria− ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu, Wizara ya Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa−TAMISEMI, Mamlka ya 
chakula na Dawa− TFDA, Chuo Kikuu cha Kilimo 
cha Sokoine SUA) na taasisi zisizo za kiserikali 
zinazojihusisha na maendeleo ya tasnia ya 
maziwa 

Majukumu ya Baraza 

Majukumu ya Baraza yametajwa katika kifungu 
cha 7 (a−e) cha Sheria mbayo ni: 
 Kuhamasisha maendeleo endelevu ya tasnia ya 

maziwa nchini 
 Kupendekeza majina ya wajumbe wa Bodi kwa 

uteuzi wa Waziri mwenye husika na mifugo. 
 Kupokea na kujadili taarifa kutoka kwenye Bodi 

ya Maziwa Tanzania 
 Kumshauri waziri juu ya maendeleo ya sekta ya 

maziwa na kufanya shughuli nyingine 
zitakazohitjika katika kutekeleza Sheria ya 
maziwa. 

 

SEHEMU YA 3 Y A         SHERIA 
Bodi ya Maziwa Tanzania 

Sheria imeanzisha  Bodi ya Maziwa Tanzania (TDB) 
mbayo imetajwa katika kifungu cha 8 cha Sheria. 
Wajumbe wa 

Bodi wametajwa katika kifungu cha 9(1) (a−k) mbao 
ni: 
a) Mwenyekiti anateuliwa na Waziri mwenye 
dhamana ya Maendeleo ya Mifugo      wajumbe 
wake ni: 
b)Wawakilishi 3 wa wazalishaji maziwa 
c)Mwakilishi 1 wa  wasindikaji 
d)Mwakilishi 1 wa wafanyabisha wa maziwa 
e)Mwakilishi 1 wa watoa huduma na pembejeo 
f)Mwakilishi 1 wa walaji 
g)Wajumbe wengine kutoka wizarani na asasi 
zinzoshughulika na maziwa 
(Wizara ya Mendeleo ya mifugo na Uvuvi, Wizara 
ya Sheria−ofisi ya Mwanasheria mkuu,  Wizara  ya  
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa−TAMISEMI, 
Mamlaka ya Chakula na Dawa−TFDA, Chuo Kikuu 
cha Kilimo cha Sokoine−SUA) 
 

*Wajumbe () − (e) hupendekezwa na 
mkutano wa Baraza (annual Council) 

Majukumu ya Bodi 

Majukumu ya Bodi yametajwa katika kifungu cha 
7 (a-e)  majukumu hayo ni mengi (20) lakini 
yamegawanywa katika mkundi 3 ambayo ni: 

1. Kusimamia Sheria na kuratibu tasnia ya maziwa 
(Regulation) 

2. Kuendeleza tasnia ya maziwa (Development) 
3. Uhamasishaji na utetezi (Promotion and advoccy) 

 

Sekretarieti ya Bodi ya Maziwa 

Utendaji wa kila siku wa shughulii za Bodi ya  
Maziwa unafanywa na  Sekretrieti  ambayo 
inaongozwa na: 
 Msajili anayeteuliwa kwa kufuata kifungu cha 

16(1)  na ndiye Afisa Mtendaji Mkuu na pia ni 
katibu wa Bodi na Mkutano wa Baraza la 
wadau. 

 Chini ya Msajili kutakuwa na watumishi 
wengine watakaoajiriwa kwa kufuata kifungu 
cha 14. 


